Kila Muislamu anayefanya mazoezi anatawaliwa na 'Nguzo tano za Uislamu'; Shahada (الشهادة) - tamko la imani, Salat (صلاة) - sala, Zakat (زكاة) - upendo wa lazima, Sawm (صوم) - kufunga wakati wa mwezi wa Ramadhani (رمضان) na Hajj (حج) - hija kwa maeneo matakatifu huko Makka, Saudi Arabia.

 

Bibi Zaria Adhiambo Omwayi ni kaulimbiu ya mada za Kiislamu katika matendo ya hisani. Yeye ndiye mwanzilishi mwenza na Mkurugenzi Mtendaji wa sasa wa Nyumba ya Watoto ya Teag ya Villa katika vitongoji duni vya Dandora, Nairobi. Mnamo 2003, Zaria pamoja na rafiki yake marehemu Raymond Mugabe Walianza safari thabiti ya kutoa huduma ya makazi karibu na watoto 100. Baada ya kifo kibaya cha Raymond mnamo 2008, Zaria aliamua kuendelea na kazi hiyo licha ya huzuni, mabadiliko mabaya & kuacha wafadhili na washirika waliopatikana kupitia marehemu Raymond.

Miaka 13 baadaye, Zaria amefanikiwa kuimarisha juhudi zake za uhisani na inasaidia watoto wengine 55 (makazi 30 & 25 katika mpango wa ufikiaji) kwa kutoa huduma kamili, wakati bora na mahitaji ya nyenzo. Kinyume na imani maarufu, yeye sio tajiri anayeshamiri anayetafuta "kusafisha pesa za damu" au anayetafuta tu kutimiza wajibu wa kidini. Ujali wake wa kweli unaonekana katika mwenendo wake na kujitolea bila kuchoka. Kama kila kiongozi mzuri, Zaria anafanya kazi katika timu. Bodi ya usimamizi wa Villa Teag imeundwa na wanawake 4 (3 Waislamu, 1 Mkristo). Timu yake ya wafanyikazi pia ni mchanganyiko tajiri na Shamima Omwayi akiongoza idara ya Utawala na Fedha, wafanyikazi wa kijamii 2, wapishi 2, matron 1 na mlinzi 1 wote kwenye mishahara. Mumewe, Bwana Omar Omwayi pamoja na watoto wao (Bruke, Shamir, Malika, Shamima, Shamila & Zena) pia wamefanya kazi kama uti wa mgongo kwa mwili wa Villa Teag kupitia utoaji wa fedha, huduma na msaada wa kihemko.

Historia ya makazi ya kudumu ya Villa Teag pia ni kupitia msaada mkubwa wa Hatice Sahin (anayejulikana kama Khadija) ambaye aliwanunulia nyumba hiyo. Hii ni baada ya hapo awali kuwa na watoto waliohifadhiwa kwa miaka 4 kwenye nyumba iliyotolewa na Madam Alice. Uunganisho huu sio kama matukio ya kusimama pekee. Hatice alikuwa kiungo kupitia Jumuiya ya Kenya Muslim Charitable Society.

Hivi sasa, misuli kuu ya kifedha ya nyumba ni Zaria na familia yake. Inua watoto ( https://www.liftthechildren.org/) pia inahusika katika kutoa sehemu ya rasilimali ya kila mwezi ya fedha inayohitajika kwa utunzaji wa watoto. Mashirika mengine yaliyounga mkono maono haya ni Kikundi cha Admin, Serikali ya Kenya, Uchumi Supermarket & Kanisa Katoliki huko Dandora.

Kawaida kwa mawazo ya mfumo dume katika jamii nyingi za Kiafrika, Zaria anasema kwamba amekabiliwa na upendeleo wa kijinsia na kidini kuhusiana na kazi yake. "Kama mwanamke Mwislamu anayeendesha shirika langu mwenyewe, ninakabiliwa na ubaguzi mwingi. Hii ni haswa ninapokwenda kwa taasisi za Kiislamu kuomba msaada. Daima wana shaka uwezo wangu wa kumiliki shirika. ” Kuhusiana na kufuata kanuni za serikali, Zaria anaendelea kushiriki kuwa, "Nimehisi shinikizo kubwa kutoka kwa serikali wakati wa kusajili na kudumisha hali ya kisheria ya Villa Taeg. Maafisa wa serikali waliochaguliwa waliona kama mimi ni duni sana kuendesha shirika na nilikuwa na maswali ambayo hayangeweza kuulizwa ikiwa sikuwa mwanamke wa Kiislamu. ”

Pamoja na maagizo ya serikali ya Covid-19 ya kutenganisha kijamii, Zaria aliwezesha uhamisho wa nusu ya watoto wa makazi kwenda kwenye nyumba nyingine salama inayomilikiwa na familia ili kulinda ustawi wao. Bila kujali misimu ya matata, Zaria ameamua kuona sababu hiyo ikistawi. Maneno yake ya uthibitisho wakati tuliongea yalikuwa, "Kuwa mwanamke katika uongozi imekuwa changamoto. Walakini, nimeazimia kuinua hali mbaya kabisa na kuonyesha kwamba wanawake wa Kiislamu wanaweza pia kuongoza na sio kuongoza tu, bali kuongoza wengine kwa heshima ”. Kushikilia imani kwamba wanawake wa Kiislam kila wakati wako katika hali ya 'kuhitaji kuokolewa' kunapotosha maoni yetu ya kuwaona sawa kama wafadhili wanaofanya kazi katika nafasi ya Uhisani.

Safari yake inatuchochea kuachana na ishara na ushiriki endelevu ambao hufanya kazi zaidi ya vitendo vya kujisikia vizuri ambavyo vinatuliza dhamiri zetu. Ndoto na mimi kwa muda: vipi ikiwa mimi na wewe, kama Zaria tungethubutu kufuatilia mipango ya Uhisani ya Kiafrika wakati wa wakati mgumu wa uchumi? Je! Ikiwa ikiwa, pamoja, tunafanya kazi kusaidia wanawake wa Kiislamu kupitia imani zenye mipaka zinazolimwa na jamii? Je! Ikiwa ikiwa raia wanajua mahitaji ya wale walio karibu nasi kwenye hatua? Maswali haya yanatuangalia usoni katikati ya janga la Covid-19 na itaendelea kutudhihaki baada ya janga.

Na Karen Kilwake