Tafadhali tafadhali tuambie kidogo juu yako na shirika lako?

Nililetwa nchini Zambia mnamo Januari 2009 kuanzisha Mfuko wa Utawala wa Zambia kama ilivyokuwa ikiitwa wakati huo, ambayo ilibuniwa kama mfuko wa wafadhili anuwai uliowekwa kusaidia mashirika ya hapa nchini kuwa na ushawishi mkubwa katika mjadala wa kitaifa wa maendeleo. Safari ya kipekee ya ZGF ilianza wakati kikundi cha wafadhili wa nchi mbili, ambayo ni, Idara ya Maendeleo ya Kimataifa (DFID), Wakala wa Ushirikiano wa Maendeleo ya Uswidi (SIDA), Shirika la Maendeleo la Kidenmaki (DANIDA), na Deutsche Gesellschaft fur Internationale Zusammenarbeit (GIZ) na Msaada wa Ireland walijumuika pamoja mnamo 2008 kujadili njia iliyoratibiwa zaidi ya kupeleka pesa kwa asasi za kiraia. Wakati huo, mazoezi ya kusaidia AZAKi kwa njia tofauti yalifanya urudiaji wa kazi na kuweka gharama za manunuzi kuwa juu. Wafadhili walijitolea pesa kwa mfuko wa dimbwi na DANIDA ilijitolea kuwezesha zabuni ya kimataifa kwa usimamizi wa Mfuko mpya wa Utawala wa Zambia. Mfuko uliowekwa mpya ulikabiliwa na changamoto kadhaa za mwanzo, kubwa zaidi ni ukosefu wa kitambulisho cha kisheria ambacho kiliiwezesha kufanya kazi kwa kujitegemea. Kupitia mchakato wa kujadili, iliamuliwa kuwa mfuko huo ungekuwa kampuni inayopunguzwa kwa dhamana ya Wazambia watano waliojitolea kuanzisha Taasisi ya Utawala ya Zambia ya Asasi za Kiraia.

Walakini, ZGF imekuwa katika safari ya mabadiliko ya ndani inayoongozwa na hamu ya kufafanua tena sababu yake ya kuishi kama msingi, iliyochochewa na maendeleo na hafla anuwai. Mnamo mwaka wa 2012, bodi ya ZGF na waanzilishi walifanya uamuzi mkakati wa kuruhusu Foundation ibadilishe shughuli zake kwa kubadilisha shirika kutoka jukwaa linalofadhiliwa kabisa na wafadhili na kuwa shirika ambalo linajitegemea zaidi kutoka kwa wafadhili na kwa hivyo linajitosheleza zaidi na endelevu katika muda wa kati na mrefu. Hii ilituongoza kutambulisha uhisani wa jamii kama nguzo ya pili ya kazi kwa msaada wa Mfuko wa Ulimwenguni wa Misingi ya Jamii mnamo 2017. Tangu wakati huo, tumekuwa tukijaribu kuongeza kwa kuongeza shughuli katika uwanja huu kwa kusaidia maendeleo yanayoongozwa na jamii nchini Zambia kupitia yetu fedha na msaada kutoka Mfuko wa Kimataifa wa Misingi ya Jamii. Kwa sababu hiyo tumeweza kuvutia wafadhili wapya, pamoja na Mott Foundation, kutuunga mkono katika safari hii. Hii ni hadithi yetu kwa kifupi.

Je! Unawezaje kuelezea sekta ya uhisani katika muktadha wako? Je! Ni nini mwelekeo kuu na changamoto?

Tangu nimekuwa Zambia mazingira yamebadilika sana; Fedha za wafadhili zinapungua nchini Zambia labda kwa sababu ya ukweli kwamba Zambia iliainishwa kama nchi ya kipato cha chini na Benki ya Dunia mnamo 2011. Watendaji wa zamani walianza kutoweka na wahusika wapya walianza kuingia. Tuliona pia Jukwaa la Uhisani la SDG likianzishwa mnamo 2016 na mashirika ya uhisani kama vile Ford Foundation, Hilton Foundation, Lumos Foundation na Co Impact wakikuza nia ya Zambia. Tuliona pia kuibuka kwa misingi ya sekta binafsi katika sekta ya madini. Mashirika ya kijamii ya jamii hayajui jinsi ya kuvinjari katika nafasi hii, kwa sababu hakuna habari ya kutosha na ni ngumu sana kufuatilia mabadiliko hayo ikiwa hautasoma kila jarida, nyongeza ya habari na sasisho linalokujia.

Unafanya nini sasa kama taasisi katika kukuza uhisani wa Kiafrika au maendeleo yanayoongozwa na jamii?

Tumeanzisha uhisani wa jamii kama nguzo yetu ya pili ya kazi, ambayo haikuwa maarufu kama vile ningependa iwe kwa sababu ya rasilimali chache ambazo tulikuwa nazo hapo mwanzo. Kusudi letu ni kuondoka kwenye kutekeleza mipango ya wafadhili wa pande mbili kuelekea kusaidia uhisani wa jamii. Mbali na kazi yetu ya jadi, tunajaribu kusaidia asasi za jamii na jamii kuendesha maendeleo yao na kuwasaidia waweze kujitegemea. Tulifanya masomo mawili, moja mnamo 2018 juu ya utoaji wa ndani nchini Zambia ambao tulijaribu kuelewa mifumo ya utoaji wa ndani kati ya watu nchini Zambia. Mnamo 2019, tulizindua utafiti wa uhisani wa diaspora ambao ulichunguza jinsi Wazambia walioko ughaibuni wanavyoona jukumu lao katika kusaidia maendeleo katika nchi yao. Mnamo mwaka wa 2019, pia tulianzisha mtandao wa watu na mashirika yenye nia sawa wanaounga mkono maendeleo yanayoongozwa na jamii na kujisajili kwa maadili ya uhisani nchini Zambia. Mtandao unaitwa “Ngovu Ni Bantu”Ambayo inamaanisha nguvu ni watu. Tumekuwa tukikutana kwa mwaka mmoja na nusu mara kwa mara kujadili shughuli za pamoja na hafla na hivi sasa tuko katika mchakato wa kufungua mtandao kwa wanachama wapya na kukuza vigezo vya ushirika. Ni nia ya mtandao kueneza habari kwamba maendeleo ya jamii sio lazima kila wakati yapatiwe fedha kutoka nje, inaweza na lazima isaidiwe kutoka ndani ya Zambia. Tuliunda pia mifano mpya ya kufanya kazi na jamii na mashirika ya kijamii ambayo ni tofauti na jinsi tulivyokuwa tukifanya kazi hapo zamani. Tulianzisha kufanya ramani ya mali ya jamii na kukuza maelezo mafupi ya jamii katika kila jamii tunayofanya kazi. Tunasaidia jamii kujenga uwezo wao na tunawasaidia kupata suluhisho la shida zao wenyewe. Tunawasaidia pia kupata pesa zao na kutumia rasilimali zao ambazo ziko katika jamii zao. Tunahitaji kuwasiliana kwamba njia inayoongozwa na jamii inafanya kazi kweli na kuonyesha jamii ya kijamii kuwa hii ndio mfano pekee endelevu.

Ufadhili unawezaje kuhimiza uvumbuzi katika ngazi ya chini?

Tunapata kuwa kuna imani kwamba asasi za kiraia pamoja na maendeleo ya jamii hutegemea sana rasilimali za nje na hii imekuwa na athari mbaya kwa AZAKi za mitaa. Asasi za Kiraia zinalenga zaidi kufurahisha wafadhili badala ya jamii wanazofanya kazi nazo au maeneo wanayotumikia. Tabia hii inaimarisha imani kwamba maendeleo ya jamii hayana nafasi barani Afrika na kwamba haiwezi kutokea kutoka kwa jamii. Iliunda ugonjwa wa utegemezi ambao tunaona kila mahali, hata katika jamii ambazo tulianza kufanya kazi nazo. Mwanzoni mwa Septemba, tulizindua uzinduzi wa kinu cha nyundo katika moja ya jamii tunayofanya kazi nayo. Jamii zimejenga makazi yao na ZGF imechangia kwa kutafuta fedha kutoka kwa wafanyikazi, wajumbe wa bodi na marafiki. Wakati wa uzinduzi, nilikuwa mzungu pekee na kijana kutoka kikundi cha vijana alinijia na kuniambia "Kwa hivyo tutarajie nini kutoka kwako baadaye?" Ugonjwa huu wa utegemezi upo kila mahali, watu bado wana imani kwamba kila kitu kinapaswa kutoka kwa serikali au vyanzo vingine vya nje. Nadhani mashirika kama yetu yanaweza kubadilisha jinsi asasi za kiraia zinavyofanya kazi. Tunahitaji kufanya juhudi kuchagua mipango ambayo inaongozwa na jamii kweli, kubadilisha njia ya jinsi tunavyochagua mashirika ya ndani na kuanza kujenga uhusiano na mashirika ya eneo tofauti. Ikiwa hauna uhusiano mzuri na mashirika na jamii hatutabadilisha mawazo. Kwa mfano, jamii huko Namanongo tumekuwa kwa karibu miaka mitatu inatuona kama kaka na dada zao. Wanatuamini, wanajua kuwa tunarudi kwa kuaminika kila wiki au kila wiki nyingine. Tunahitaji kujenga kikundi cha ushahidi ili kudhibitisha kuwa maendeleo yanayoongozwa na jamii ni jambo linalowezekana bila ufadhili wa wafadhili.

Je! Unaamini mashirika ya msaada wa uhisani (PSOs) yanaweza kuboresha na kupanua data inayopatikana juu ya uhisani?

Nadhani wanaweza. Walakini, hatutumii muda wa kutosha kukusanya data na kuunda kikundi cha ushahidi kwa sababu tunashughulika na shughuli zetu za ndani za utendaji. Tunachohitaji kufanya ni kukusanya na kuandika masomo tuliyojifunza, kusaidia kujifunza, ukusanyaji wa data na usambazaji. Nadhani tunahitaji kuweka muafaka wa magogo na kutumia zana mpya zaidi za kupimia kama vile kuvuna matokeo. Njia ya uvunaji wa matokeo ambayo tumeanzisha kwa kazi yetu ya uhisani hutusaidia kuvuna matokeo ambayo hayakutarajiwa na ambayo hatukuwahi kufikiria. Tofauti ni kwamba njia hii inakusaidia kuvuna matokeo kutoka kwa mtazamo wa watu. Njia ya sura ya logi haina nafasi kabisa katika maendeleo yaliyoongozwa na jamii.

Je! Kuwa mwanachama wa APN ni mkakati gani kwa kazi yako au kazi ya mwanachama yeyote katika bara?

Kimkakati ni vizuri sana kuwa sehemu ya APN, kwa sababu ilitusaidia kuungana na mashirika mengine yanayofanana. Tunahisi pia kuwa sehemu ya kitu ambacho ni kikubwa na zaidi yetu. Pia inatupa kujua mitazamo mpya. Imekuwa ya kufurahisha sana kuona ni njia zipi marafiki zetu huko Bulawayo, Jumuiya ya Jumuiya ya Mkoa wa Magharibi wa Zimababwe au marafiki wetu wa KCDF nchini Kenya wamechagua na ni nini wanapambana nacho katika muktadha wao maalum. Inatusaidia kuwa sehemu ya jamii ambayo ni muhimu sana kwetu. Mara ya kwanza nilihisi kuwa sehemu ya jamii ya APN ilikuwa mnamo Machi 2018, wakati wanachama wa APN walikuja Lusaka kuhudhuria hafla yetu kubwa ya uzinduzi wa utafiti wetu wa kutoa wa ndani wa Zambia. Hii ilikuwa mara ya kwanza kukutana na mashirika ambayo yanazungumza lugha moja. Ilikuwa ya kutia moyo kweli kweli.

Je! Sekta ya uhisani ya Afrika inabadilika na kubadilika katika bara? Ikiwa ndio, vipi?

Sekta ya uhisani imebadilika na kuna hali kadhaa za wasiwasi. Kwa mfano, kampuni kubwa za sekta binafsi huanzisha misingi yao na kuanza kutafuta fedha kwa miradi yao ambayo inapaswa kufadhiliwa na kampuni mama yao. Je! Chombo kama hicho kinathubutuje kuingia katika nafasi ya uhamasishaji wa rasilimali za mitaa? Tunahitaji kuhoji njia hii. Wasiwasi mwingine ni jinsi jukumu la ushirika wa kijamii linaeleweka na kutekelezwa nchini Zambia. Sisi kama AZAKi hatujui sheria za mchezo. Wanachama wa jamii ya APN wanahitaji kudai uwazi zaidi kutoka kwa sekta binafsi na kwanini wanasita kuunga mkono asasi za kiraia za Kiafrika. Mwelekeo mzuri ni kwamba kuna mashirika ya kijamii, lakini yako mbali na rada ya wafadhili na sekta ya ushirika na hakuna mtu anayewazingatia. Hawana muundo wa uuzaji unaofanana na NGOs na INGO zilizofadhiliwa sana na hazionekani kwa ulimwengu wa nje.

Katika kazi yako, unashughulikiaje miundo ya nguvu inayoendeleza umasikini na upendeleo? Je! Tayari unafanya kazi gani kuweka nguvu kwa vitendo?

Nadhani njia bora ni kuizungumzia mara nyingi kadiri uwezavyo, kuifanya mada kupitia kazi yako ya mawasiliano na ufanye kazi tofauti, tengeneza mfumo mpya ambao hufanya mfumo wa zamani kupitwa na wakati. Kwanza, nadhani tunahitaji kujenga mshikamano miongoni mwetu kama jamii ya mashirika yenye nia moja kwa kujikumbusha sisi wenyewe na mashirika tunayofanya kazi nayo bila mshikamano, ambao ni jiwe la msingi la maendeleo ya jamii, hatutasonga mbele. Pili, nadhani tunahitaji kusaidia jamii kuelewa kwamba wanaweza kubadilisha maisha yao bila msaada wa nje na kusaidia kukuza hali ya kujitegemea. Sio juu ya kutoa msaada wa kiufundi au kutoa misaada, lakini ni juu ya kuunda mabadiliko ya akili kati ya watu ili waweze kujitokeza zaidi na wawekezaji washirika katika maendeleo yao wenyewe.

Katika mazingira ya maendeleo yanayobadilika ni mikakati gani unayotafuta kama taasisi ya uendelevu?

Nadhani uendelevu ni neno kubwa sana. Inaweza kumaanisha uaminifu, uhalali au uendelevu wa kifedha. Ikiwa mashirika yako yameunda athari ya kudumu katika jamii unayofanya kazi nayo, basi unakuwa mshirika anayeaminika na halali katika maendeleo kwa jamii zile zile. Hii ni sehemu muhimu ya kuunda taasisi endelevu. Ikiwa hakuna majibu kutoka kwa watu unaowahudumia na kufanya nao kazi, basi kazi yako haina dhamana na kimsingi upo kwako mwenyewe. Baadhi ya NGO zipo kwa wenyewe na shughuli zao mara nyingi zinatia shaka. Kuhusu uendelevu wa kifedha, tumetumia mikakati anuwai. Kwanza kabisa, tulihitaji kutofautisha na kuwa na mchanganyiko tofauti wa mito ya ufadhili. Hivi sasa, ZGF haiwezi kufanya kazi bila misaada, lakini pia tunazalisha mapato kutokana na mikataba ya huduma ambayo hutusaidia kuendeleza shughuli zetu. Tunahitaji kuwa na nguvu zaidi katika kukuza rasilimali zetu kutoka kwa sekta binafsi au watu wenye thamani kubwa. Tunahitaji pia kuwa na nguvu zaidi katika kusaidia uhamasishaji wa rasilimali za mitaa nchini Zambia, kusaidia mashirika ya kienyeji kuongeza rasilimali zao.

Je! Ni nukuu gani ya kuvutia ambayo ungependa kushiriki?

Ninayependa zaidi ni nukuu kutoka kwa Ghandi. "Kuwa mabadiliko unayotaka kuona ulimwenguni."