Ashake Foundation ilianzishwa mnamo 2013 kwa lengo la kutoa msaada kwa kikundi cha watu waliosahauliwa nchini Nigeria: wajane. Tangu wakati huo wamefanya athari kwa njia elfu kumi kwa watu wapatao 2200 katika jamii 14 tofauti huko Abuja. Tulikaa chini na mwanzilishi, Mayowa Adegbile kupata ufahamu juu ya uendeshaji wa kila siku wa Msingi, kile anachofikiria kwa siku zijazo na athari za janga la COVID-19.

Kwa nini ulianza msingi wa Ashake?

Uamuzi huo ulikuwa kulingana na data. Kuna karibu Wajane milioni 3.5 nchini Nigeria. Pamoja na janga la COVID-19, pamoja na huduma mbaya ya afya, inakadiriwa kuwa tuna wanaume kama 500 wanaokufa angalau kila wiki. Wakati misaada mingi husikia juu ya wajane, ni kawaida yao kuwatembelea na kuwapa chakula na kufanya picha-op, lakini kawaida ni chakula kidogo ambacho hakiwezi kudumu hata zaidi ya siku 2 Na wanawake hawa kawaida hawana biashara thabiti na wakati mwingine watoto wao hawako shuleni. Nimekuwa na uzoefu na mjane ambaye mumewe alikuwa amekufa karibu miaka 16 mapema na alikuwa na mtoto wa miaka 18 na 15ye, wote hawajawahi kwenda shule na mmoja alikuwa na shida ya kiafya. Tuliposikia habari zake, tulichukua kikwazo cha chakula, tukalipa ada ya watoto ya shule na tukamsaidia kuanzisha biashara mpya. Kwa hivyo kwetu data, na vitu ambavyo tumesoma vilituchochea kujaribu na kuunda mabadiliko karibu na suala hili.

Uliongea juu ya kuwasaidia na biashara zao, umeifanyaje hiyo?

Kupitia shule yetu ya biashara, tuna shule ya biashara ya Ashake foundation, ambapo tunaalika idadi maalum ya wajane mara tatu kwa mwaka pamoja na wakufunzi kuja kuwafundisha usimamizi wa kimsingi wa biashara, ujuzi wa kifedha na ujasiriamali.

Na je, wakufunzi hujitolea kuendesha masomo haya?

Ndio kujitolea kwao zaidi, tungewapa tu pesa. Lakini wengi wao wako tayari kuungana nasi katika kuleta athari; “Wanawake kuwezesha wanawake wengine. Wanatambua kuwa wanawake hawa hawakuomba kuwa wajane na masikini. Kawaida wanataka kusaidia katika kukuza ustadi huu wa wanawake kuendesha biashara zao ndogo ili waweze kujiendeleza na kupeleka watoto wao shule. Jambo lingine ambalo tumeanza pia kufanya ni kuwafundisha wajane jinsi ya kutengeneza mifuko ya shule kwa sababu ni bei rahisi kuliko kununua. Kupitia hii wanajifunza ufundi mpya ambao wanaweza kupata pesa kwa kuuza mifuko au kufundisha wajane wengine kwenye ufundi. Uendelevu ni muhimu sana kwetu kwa hivyo tunapata nyenzo kama vile ankara kitambaa na ngozi kidogo. Tunajaribu kuhakikisha kuwa nyenzo zinatumiwa tena. Pia ni njia nzuri ya kukuza utamaduni wetu wa Kiafrika wakati unapunguza taka.

Je! Unakusanyaje pesa kusaidia kazi yako ya msingi?

Ufanisi wa kutafuta fedha unahitaji uaminifu. Tunafanya kazi na familia za marafiki na marafiki na pia tunashirikiana na mipango mingine. Ni muhimu sana kwetu kufanya kazi na watu wenye nia moja na kubadilishana huduma kwa kila mmoja bila kuhitaji malipo. Bado hatujapata ruzuku. Lakini wakati mwingine tunajitahidi sana kutafuta pesa, ambayo inazuia aina ya kazi tunayoweza kufanya. Ndio sababu kwa nini tunafanya kazi kwenye mpango wetu endelevu ili kubaini njia zingine tunazoweza kutumia kutoa pesa zaidi ya kutafuta fedha.

Mbali na kutafuta fedha, ni changamoto gani zingine ambazo umepata?

Kwa hivyo kwa sababu ya imani yetu ya kitamaduni na jadi, watu wengine ni watu wa wasiwasi kushiriki mambo ambayo yanahusiana na wajane, wakati mwingine watu huonyesha upendeleo wao. Pia, hakuna watu wengi wanaotetea msaada wa mjane, achilia mbali kuelewa hasara wanayopitia. Mshtuko wa kumpoteza mpendwa pamoja na mali au fedha ni kubwa sana. Na kisha, kujaribu kuwafanya watu wanunue katika maono ya Msingi na kujitolea bila kufikiria "kuna nini kwangu?"

Je! Unafikiria nini kwa siku zijazo za msingi wa Ashake?

Kwa msingi wa Ashake tunaona shule zetu za mafunzo ambapo tunaweza kufundisha wanawake wengine juu ya ustadi mzuri wa biashara. Kuna haja pia ya kukuza biashara tunazounda kama njia ya kusherehekea utamaduni wa Nigeria. Na, tu kwamba hakuna mjane anayefaa kuonekana kama ombaomba; ajenda kuu ni "kuwezesha kutokuwa na huruma" - mwisho wa siku sababu yetu ya mafanikio ni kwamba hakuna mjane anayepaswa kuomba, sauti yake inapaswa kusikilizwa na ikiwa inahitajika awe na uwakilishi wa kisheria. Watunga sera wanapaswa kuzingatia hii pia; wanawake wengi sana hupoteza mali na mali baada ya wenzi wao kufa. Tunafikiria pia kujaribu kuingiza ndani ya mioyo ya watu umuhimu wa kuandika wosia, ambayo daima ni sababu kubwa kwa nini wanawake hawa hawapati chochote. Mara nyingi waume zao hawaandiki chochote wakiwa hai.

Je! Mapokezi katika jamii ambazo umetembelea na wajane yamekuwa mazuri?

Ndio kwa sababu jambo la kwanza tunalofanya kabla ya kwenda katika jamii yoyote ni tathmini ya mahitaji, kuelewa wanahitaji nini. Na njia rahisi ya kupitia kwa mtu ni kupitia tumbo lake- inaweza kusikika kuwa ya mashavu lakini ni kweli. Watu wengi watakuambia, huwezi kuja nyumbani kwangu na kudai unataka kunisaidia ikiwa haujatimiza mahitaji yangu ya haraka. Kwa hivyo sisi pia tunajaribu kukidhi mahitaji ya haraka ya watu kwanza ili kuvuta umakini wao. Tunatambua na kufanya kazi na mabingwa wa jamii- watu wanaoishi katika jamii, ambao wanaheshimiwa sana na wanaonekana kama mfano wa kuigwa au viongozi. Kwa njia hii, tunafungua milango ya kuzungumza juu na kuangalia zaidi ya mahitaji ya haraka.

Je! Janga la COVID-19 limeathirije jinsi unavyoendesha msingi?

Wafanyikazi wetu wengi ni wajitolea kwa hivyo hawajaweza kufanya kazi nje ya mkondo kwa sababu ya janga hilo. Imebidi tuzidishe matumizi ya teknolojia, kwa hivyo tunaweza kufanya kazi mkondoni na kutumia media ya kijamii zaidi, ambayo imetusaidia kuzingatia utetezi. Pia tumelazimika kubadilisha kalenda yetu ya mwaka na upeo wa kazi ili kuendana na mahitaji ya walengwa wetu wakati wa Coronavirus. Tumelazimishwa pia kufikiria juu ya njia endelevu zaidi za kutafuta fedha kwani juhudi zimepungua sana hivi sasa. Kwa wakati unaofaa, tumejifunza kufanya kazi na bajeti ndogo katika kufanya athari kubwa. Na tumefanya hivi kwa kushirikiana zaidi na wadau kwa ushirikiano ulioimarishwa. Tunaanza kuzoea kawaida mpya, lakini bado ni mchakato kwetu.

Ashake Foundation inaweza kupatikana kwenye Facebook kwenye "The Ashake Foundation" na Twitter kwenye @AshakeFDN