Nilikulia sehemu ya Kusini mwa Afrika, Zambia. Kama Waafrika wengine wengi, nililelewa katika familia kubwa. Katika nyumba yetu ya vyumba vitatu, bibi yangu, mwalimu wa shule, alikuwa na wajomba, shangazi, na binamu kutoka vijiji vya mbali. Wakati tulikuwa wengi mno kuchukua vyumba vya kulala, sakafu ya sebule ilibadilishwa kuwa nafasi za kitanda. Hakuna mtu aliyelalamika kwa sababu kila mtu alikuwa amesoma, kisha akapelekwa jijini, mzunguko uliendelea hadi watu wengi, au angalau kama bibi angeweza kumudu, kuhitimu. Wengine wakawa madaktari wa matibabu, wengine wa benki, mmoja waziri.

Bibi yangu, ambaye tunamwita Agogo, ni mwanamke asiye na hofu, watu wengi katika nyumba hiyo pia walimtisha. Alitufanya tunyanyuke kitandani kila asubuhi kwa sauti ya mabamba na miguu yake ikikanyaga kwa nguvu kwenye sakafu ya zege. Ingawa hatukuipenda hii wakati huo, sasa ninashukuru kwa maana ya nidhamu iliyoingiza ndani yetu sote.

Mwanzoni mwa 1994 alianzisha kikundi cha wanawake kinachoitwa WARUWDO (Shirika la Maendeleo ya Wanawake Vijijini la Waterfalls), pamoja na wanachama wengine 14, wakichukua nafasi ya mweka hazina. Mama mwenyekiti alikuwa Bibi Idah Johnstone, wakati washiriki wengine wengi walikuwa hodari, wanawake wa mbele wanaofikiria. Lengo la kikundi hiki lilikuwa kusaidia jamii ya wanawake wa eneo la maporomoko ya maji, iliyoko wilayani Chongwe, kuwa huru kifedha. Wakati huo, eneo hili halikuwa na kliniki, au ufikiaji wowote wa haraka wa huduma za afya, na wanawake wengi walikosa ujuzi wa ufundi au kilimo.

Katika jaribio la kutatua shida hizi, wanawake wa WARUWDO, walikusanyika na kufikiria miundo ya mageuzi. Walianza bila pesa yoyote, lakini walikuwa na ujuzi wa ubunifu na maoni kwa wingi. Mpango wa kwanza uliwekwa ni kuundwa kwa "benki ya Kijiji", ambayo ingekuwa chanzo cha ufadhili kwa wanawake ambao walitaka kuanzisha biashara, kupata rasilimali za kilimo, au kuishi tu. Ili kutekeleza mpango huu, kila mwanachama wa WARUWDO alianza kuchangia ada ya uanachama ya kila mwezi ya K40 (takriban $2.18 leo), polepole waliongezeka kutoka wanachama 15 hadi 25.

Mkakati mwingine uliotumika ni vyama vya michango. Hapa wanawake wa WARUDO walitengeneza sahani zao bora, walivaa kofia zao bora, na kuuza tikiti kwa watu ndani ya jamii. WARUDO ikawa njia salama kwa wanawake kuelezea shida zao za kiuchumi na za nyumbani, wakati wanapata suluhisho, na wakati mwingine hata kujifunza kitu kipya.

Miaka michache baadaye, Zahanati ya eneo la maporomoko ya Warudo ilijengwa. Kwa msaada wa mwanamke Mkatoliki wa miaka 90, ambaye alipata kupendezwa sana na maono ya WARUDO, dawa ilitolewa kutoka kwa serikali, na muuguzi na matron waliajiriwa. Kwa bahati mbaya, kliniki ya WARUDO haijaweza kupanuka hadi wodi ya akina mama na inabaki kuwa kituo kisicho na vifaa, hadi leo lakini wakati huo ilikuwa mwanzo wa kupendeza.

Nilimshuhudia Agogo akifanya maisha, aliifanya ionekane kama ndivyo tulizaliwa kufanya. Kuwasaidia watu kufikia uwezo wao wote lilikuwa jukumu, kutoka kwenye masanduku yaliyojaa ya nguo ninazopenda kupita kwa jamaa hadi kwenye madawati katika kanisa letu, na vitendo vya utu wa umma, hajawahi kutoa.

Miaka kadhaa baadaye, ninajikuta nikichukua kifimbo cha uhisani.

Mnamo Julai 2017, nilianzisha biashara ya vifaa vya bespoke iitwayo Afridote, ambayo imekuwa juhudi ya mtu binafsi kukuza ujasiriamali wa kike. Afridote tangu wakati huo ameuza angalau mifuko 300 kwa watu binafsi katika hafla za kienyeji, na maduka ya kuuza ndani ya Zambia. Biashara hii ilianzia sebuleni kwa Agogo, kwa msaada wa msaidizi wa nyumba, Fostina, na binti yake Yvonne, ambao walikuwa wafanyikazi wangu wa kwanza. Tumekua familia ya mkondoni ambayo inaamini umuhimu wa wajasiriamali wa kike wenye ujuzi.

Afridote ilianza tu kama biashara ya kibinafsi. Walakini, miezi michache baada ya kuzinduliwa kwake ukosefu wa ustadi wa biashara ya ubunifu kati ya wanawake vijana katika jamii yangu ilionekana sana. Kwa hivyo, kando na utaftaji wa kazi, timu yangu na mimi tuliamua kufundisha wakuu wa uuzaji, usanifu na upangaji, kuchagua wanawake wa ndani katika jamii, kupitia vikao vya bure vya mkondoni na kwa watu. Pia tunafanya kazi kwa karibu na watu binafsi, na kujadiliana na taasisi juu ya jinsi ya kutoa vifaa vya kujifunzia au vifaa vya kubuni vinavyohitajika kwa wanawake hawa.

 

Katika siku zijazo ninalenga kuwa na njia mpya za kutoa mpango uliojengwa zaidi, kwa kina ambao unakidhi vigezo vya ujifunzaji wa kila mwanamke. Pia, tungependa kutoa kituo kikubwa cha kuthibitishwa cha kujifunza na kitovu cha dijiti ili kuchukua wanawake zaidi na kubadilisha mchakato wetu wa sasa wa kuchagua.

Bibi yangu alinifundisha, na wengine wengi kwamba kutoa ni zawadi ya asili ambayo tunayo. Mimi ni kwa sababu yeye ni. Bhekinkosi Moyo, aliwahi kuandika, "uhisani haupendwi na watu katika bara la Afrika." Hakumaanisha kuwa vitendo sio maarufu, lakini neno lenyewe ni geni kwa Waafrika wengi, na itikadi ambayo kutoa ni kwa magharibi au tajiri imelitesa bara. Nina hakika kwamba wengi wetu ni wafadhili bila hata kujua. Ukarimu na vitendo vya upendo vya kibinadamu huonyesha katika nadharia zetu za kitamaduni kama vile Ubuntu, na mila zetu za kifamilia.

Lazima tuandike tena hadithi ya Uhisani katika Afrika na kuhimiza aina ya ujumuishaji wa utoaji unaofanywa na Waafrika tangu nyakati za zamani, kwa mageuzi muhimu ya kijamii na maendeleo ya bara.